เช็คตารางการแข่งขันยูฟ่ายูโร 2020

รายละเอียดของตารางการแข่งขันทัวร์นาเมนต์สุดท้ายของ UEFA EURO 2020 ได้รับการยืนยันหลังจากการจับตั๋วในบูคาเรสต์แล้ว

โดยรายงานการจับสลากแบ่งสายการแข่งขันจากทาง UEFA หรือ สหพันธ์ฟุตบอลยุโรป ในการแข่งขันฟุตบอลชิงแชมป์แห่งชาติยุโรป ยูโร 2020 รอบสุดท้ายในวันเสาร์ที่ 30 พฤศจิกายน 2562 ทำให้เราได้เห็นแล้วว่าแต่ละกรุ๊ปมีทีมใดบ้าง

 

หลังจากการจับสลากผลลัพธ์ที่ได้คือ กรุ๊ป ออฟ เดธ ในครั้งนี้อยู่ที่กลุ่มเอฟ ทีมที่แข็งแกร่งอย่างทีม เยอรมันนี, ฝรั่งเศส และโปรตุเกส ได้มาอยู่ทีมเดียวกัน ส่วนทีมของ อังกฤษ ได้ไปอยู่ในกลุ่มดี มาดูรายละเอียดของกลุ่มกัน

กลุ่ม A (โรม / บากู): ตุรกี, อิตาลี (เจ้าภาพ), เวลส์, สวิตเซอร์แลนด์

กลุ่ม B (โคเปนเฮเกน / เซนต์ปีเตอร์สเบิร์ก): เดนมาร์ก (เจ้าภาพ), ฟินแลนด์, เบลเยียม, รัสเซีย (เจ้าภาพ)

กลุ่ม C (อัมสเตอร์ดัม / บูคาเรสต์): เนเธอร์แลนด์ (เจ้าภาพ), ยูเครน, ออสเตรีย, ผู้ชนะเพลย์ออฟ D หรือ A

กลุ่ม D (ลอนดอน / กลาสโกว์): อังกฤษ (เจ้าภาพ), โครเอเชีย, ผู้ชนะเพลย์ออฟ C, สาธารณรัฐเช็ก

กลุ่ม E (บิลเบา / ดับลิน): สเปน (เจ้าภาพ), สวีเดน, โปแลนด์, ผู้ชนะเพลย์ออฟ B

กลุ่ม F (มิวนิค / บูดาเปสต์): ผู้ชนะเพลย์ออฟ A หรือ D, โปรตุเกส (ผู้ถือ), ฝรั่งเศส, เยอรมนี (เจ้าภาพ)

มาดูตารางการแข่งขันยูฟ่ายูโร 2020 กันว่าจะมีทีมใดอยู่ที่ใดบ้าง

วันศุกร์ที่ 12 มิถุนายน 2020 กลุ่ม A: ตุรกีกับอิตาลี (21:00 น., โรม)

วันเสาร์ที่ 13 มิถุนายน 2020 กลุ่ม A: Wales v สวิตเซอร์แลนด์ (15:00, บากู) กลุ่ม B: เดนมาร์กและฟินแลนด์ (18:00 น., โคเปนเฮเกน)

กลุ่ม B: เบลเยี่ยม v รัสเซีย (21:00 น., เซนต์ปีเตอร์สเบิร์ก)

วันอาทิตย์ที่ 14 มิถุนายน 2020 กลุ่ม D: England v Croatia (15:00, ลอนดอน) กลุ่ม C: ออสเตรีย v ผู้ชนะเพลย์ออฟ D หรือ A (18:00, บูคาเรสต์)

กลุ่ม C: เนเธอร์แลนด์และยูเครน (21:00 น., อัมสเตอร์ดัม)

วันจันทร์ที่ 15 มิถุนายน 2020 กลุ่ม D: ผู้ชนะเพลย์ออฟ C v สาธารณรัฐเช็ก (15:00, กลาสโกว์) กลุ่ม E: โปแลนด์ v ผู้ชนะในรอบเพลย์ออฟบี (18:00, ดับลิน) กลุ่ม E: สเปน vs สวีเดน (21:00 น., บิลเบา)

วันอังคารที่ 16 มิถุนายน 2020 กลุ่ม F: ผู้ชนะเพลย์ออฟ A หรือ D วีโปรตุเกส (18:00, บูดาเปสต์) กลุ่ม F: ฝรั่งเศส v เยอรมนี (21:00 น., มิวนิก)

วันพุธที่ 17 มิถุนายน 2020 กลุ่ม B: ฟินแลนด์ v รัสเซีย (15:00 น., เซนต์ปีเตอร์สเบิร์ก) กลุ่ม A: ตุรกี v เวลส์ (18:00 น., บากู) กลุ่ม A: Italy v สวิตเซอร์แลนด์ (21:00 น., โรม)

วันพฤหัสบดีที่ 18 มิถุนายน 2020 กลุ่ม C: ยูเครน v ผู้ชนะในการแข่งขัน Play-off D หรือ A (15:00, บูคาเรสต์) กลุ่ม B: เดนมาร์กกับเบลเยี่ยม (18:00, โคเปนเฮเกน) กลุ่ม C: เนเธอร์แลนด์และออสเตรีย (21:00 น., อัมสเตอร์ดัม)

วันศุกร์ที่ 19 มิถุนายน 2020 กลุ่ม E: สวีเดน v ผู้ชนะในการแข่งขันเพลย์ออฟ B (15:00, ดับลิน) กลุ่ม D: โครเอเชีย v สาธารณรัฐเช็ก (18:00 น., กลาสโกว์) กลุ่ม D: อังกฤษ v ผู้ชนะจากการแข่งขัน Play-off C (21:00, ลอนดอน)

วันเสาร์ที่ 20 มิถุนายน 2020 กลุ่ม F: ผู้ชนะเพลย์ออฟ A หรือ D v France (15:00, บูดาเปสต์) กลุ่ม F: โปรตุเกส v เยอรมนี (18:00 น., มิวนิก) กลุ่ม E: สเปน vs โปแลนด์ (21:00 น., บิลเบา)

วันอาทิตย์ที่ 21 มิถุนายน 2020 กลุ่ม A: Italy v Wales (18:00, โรม) กลุ่ม A: สวิตเซอร์แลนด์และตุรกี (18:00 น., บากู)

วันจันทร์ที่ 22 มิถุนายน 2020 กลุ่ม C: ผู้ชนะเพลย์ออฟ D หรือ A v เนเธอร์แลนด์ (18:00 น., อัมสเตอร์ดัม) กลุ่ม C: ยูเครน vs ออสเตรีย (18:00, บูคาเรสต์) กลุ่ม B: รัสเซียกับเดนมาร์ก (21:00 น., โคเปนเฮเกน) กลุ่ม B: ฟินแลนด์กับเบลเยี่ยม (21:00 น., เซนต์ปีเตอร์สเบิร์ก)

วันอังคารที่ 23 มิถุนายน 2020 กลุ่ม D: สาธารณรัฐเช็ก vs อังกฤษ (21:00 น., ลอนดอน) กลุ่ม D: โครเอเชีย v ผู้ชนะจากการแข่งขัน C (21:00, กลาสโกว์)

วันพุธที่ 24 มิถุนายน 2020 กลุ่ม E: ผู้ชนะเพลย์ออฟบีวีสเปน (18:00 น. บิลเบา) กลุ่ม E: สวีเดน vs โปแลนด์ (18:00 น., ดับลิน) กลุ่ม F: เยอรมนี v ผู้ชนะในการเล่น A หรือ D (21:00, มิวนิก) กลุ่ม F: โปรตุเกส v ฝรั่งเศส (21:00 น., บูดาเปสต์)

สองอันดับแรกในแต่ละกลุ่มรวมถึงทีมอันดับสามที่ดีที่สุดสี่อันดับ จะเข้ารอบถัดไป

สำหรับตารางการแข่งขันยูฟ่ายูโร 2020 ในใช้เวลาตาม CET เป็นค่าเริ่มต้นทั้งหมดในแมชต่าง ๆ ด้านบน